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Utangulizi 

 

Utunzaji na uhifadhi wa samaki 

huhusisha vitendo vyote 

vinavyofanyika kulinda ubora 

wake, kuanzia samaki 

anapovuliwa mpaka anapofika 

kwa mlaji. Hii inasaidia 

kupunguza upotevu wa viini lishe 

na upatikanaji wa bei nzuri kwa 

mvuvi na mfanyabiashara. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

Mchoro kuonyesha kuwa kila mdau 

anaweza kuchangia katika upotevu wa 

samaki endapo uhifadhi na utunzaji 

bora hautazingatiwa 

 

 

 

 

 

 

Nani ana wajibu wa 

kuhakikisha utunzaji na 

uhifadhi wa samaki?  

 

Mvuvi anapaswa kuzingatia 

yafuatayo: 

 

1. Zana za uvuvi 

(chombo/mitego na vifaa vya 

kuhifadhia samaki) viko katika 

hali ya usafi wakati wote. 

 

2. Muda wa kutega na kuagua 

mitego usizidi masaa sita. 

 

3. Samaki watolelewe matumbo, 

matamvua na waoshwe kwa 

maji safi. 

 

4. Samaki wanaovuliwa 

wawekwe kwenye barafu safi 

na ya kutosha. 

 

5. Bidhaa  za mafuta ziwekwe 

mbali na sehemu ya 

 

Upotevu wa 

samaki 
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kuhifadhia na kutayarishia 

samaki. 

 

 

 

6. Usafi binafsi wa mvuvi ni 

muhimu(epuka kupenga 

makamasi, kutema mate ovyo 

n.k ndani ya chombo) 
 

Ni vizuri kunawa mikono kwa kutumia 

maji yanayotiririka 

 

 

Mambo ya kuzingatia katika 

Ushushaji wa samaki bandarini 

au dagoni 

 

 Samaki wapakuliwe kwa 

kutumia vifaa vilivyo safi na 

kuwekwa kwenye meza au 

chanja iliyo safi tayari kwa 

mauzo. 

 
Samaki wanaposhushwa bandarini, 

wawekwe kwenye makotena safi ya 

kuhifadhia 

 

 Maji ya ufukweni yasitumike 

kuoshea samaki kwani ni 

machafu 

 

 
Watu wengi hawaheshimu maeneo ya 

umma na hivyo hufanya uchafuzi kiholela  

 

 

 Zoezi la uuzaji au shughuli za 

mnada zifanyike kwa muda 

mfupi na baada ya mauzo 

samaki wahifadhiwe kwenye 

barafu 

 

 Mauzo ya samaki yafanyike 

kwenye eneo lenye kivuli 

 

 Wauzaji wa rejereja bandarini 

wahifadhi samaki kwenye 

makontena na watumie barafu 

ya chenga chenga. 

 

 Wachuuzi wanaopeleka 

samaki katika maeneo ya 

mbali, watumie makontena 

safi ya kuhifadhia samaki kwa 

kutumia barafu. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

 


